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ndama
Kutohuata kanuni hil, matokeo yabe
nd kupats maziwa punguhs na kumd-
hoofidha ndama na ng'ombe.
Kuturza na kuura maziwa katika
mazingira safi.
Kutofusta kanusd hi, matokeo yake
i kupungua kwa ubora wa maziwa
ra faida ya mawo,

VIFAA
Mabanda ya ndama na ng’ombe wa
maziwa

Horl za chakula na maji kwa ajli ya
ng'ombe na ndama

ra nglombe wenye mamba na wia-
ohamuliwa maziwa

Vidas vya kufanyis usafi nje na ndanj
ya mabanda ya ng’ombe

Vifaa vya kukamelia, kupimia na
kuhifadhi mariwa

JINSI'YA KUFUATA KANUNI ZA
UFUGA]1 BORA:
Kuarddaa sehernu ya kufugia ng'ambe
wa 1
kuna namna nyings za uingaj wa
mﬁ-ﬂaph&#ﬁmu‘
maziwa i ndama, kwa
idadi ya ng'ombe watakaofugwa
ltengwe schemu ya kuzalia ng'ombe
+ Sehomu ya kuishi ndama,
m\nulluuﬂmn schemu ya
ng'ombe. Kils schemu iwe na
vi.hnrridﬁnhmm#.
Kuchagua zna bora ya ng'ombe wa
maziwa

Kuna aina nyingl za ng'ombe wa
mariwa kwa ubnagi wa
maziwa mengl Ng'ombe wa madwa
3ina ya genes, jese, eshaya, frishan, na
chotara ni bora 23idi kuliko ng’oembe
Wongine wa maziwa.

VIGEZO VYA KUMTAMBUA
NG'OMBE BORA WA MAZIWA
JIKE

Awe na umbo kubwa Ls pembe Lata,
kiwele kilubwa dhenye dhudhu nene
na ndefu, ametolana na whoo wa
ng'ombe wenye sifa ya kutoa maziwa
tengt

DUME

Awe ametolana na ukoo wa ng'ombe
wenye kutoa mariwa mengi miguu
imara, mwenye uwezo mhubwa wa
kupanda magke.

UTUNTZAJT BORA WA NGOMBE
WA MAZIWA

Kuwapa majani ya kutosha na chaku-
1s bora cha ziada
Kuwapa maji safi na salama ya kuto-
sha kwa afili na chalula

Kusafisha mazingira na vyombovya
maji na chakuls

Kutengarisha muagiie na madume il
wasikae pamoja.

UPANDISHAJ! WA NG'OMBE
UNAOFAA
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Ng'ombe jike anapofikls umn wa
mwaka mmoja na nusa hadi mi-
will buwa tayad amefikia umri wa
:MW'Nﬂm-WM“

2 ubiwadia ng’ome ji
hnmduddlhnﬁsm'zr e
Waswasi, kubimbiakimbia hovyona
kupiga kelele kila mara
Kuarib buvien au hunsba uhuta au
uno wa handa

Kuwapanda majke wenzake
mlmwlmmp:
wenzake,

Sehenmu zake zake 23 ube hutcks
uie hutuna na kuwa nyekundu.

UTUNZAJI BORA WA NG'OMDE
MWENYE MIMDA
Kuwapa mgani ya kutosha na chabu-
la kingi cha ziada.
Kuwapa majl ya butosha ya ku-
nywa ambayo i sl na salama.
Kusafeha mazingira na vyumbo
‘T}Mnaduhﬂ&
utow ahangaicha kwa b b=
ba I'mlumhl.&nwﬂ;l*n:':::.['
hovyo

Kuacha kumbamua mariwa
ng'ombe mwenye mimba na kumien-

3 na ng'ambe wengine micr miwili
kabls ya kuraa

UANDAAJT WA SEHEMU YA KU-
:AI.IANG'ME
umwandalia ng'ombe mwenye

mimba mahali safi pa buzalia siky
maoga kabla ya buzaa

mmw kna
kuzalia ng'ombe halafu tandika nyas
nyingl, kavu na laind sakafuni

Weka vyomnbo vya mafi na chala-
Ia sehemu hiyo na uviaze chakula na
maj ya kutosha

Mahali hapo pawe na nafas, hewa
na mwanga wa kutosha.

Ng'ombe aingizwe humo anapo-
karibia kuras na sachwe azse mwe-
nyewe Mara myingi ng'ombe huzaa

yake kwa siku nne au tano ili apate
kunyonya masiwa ya mwawo ya
mama yake smbayo yana viend lishe
vingi na bora kwa afya ya ndama

UTUNZAJI BORA WA NDAMA —
Kumuondoa kutoka kwa mama yake
baada ya siku ya tano na anyweshwe
masiwa ya kawaida ya kutocha
asubuhi na flond, bila kupewa majani
wals chakula cha Adads kwa wild latu

| ya shaghuli ya kubamulia maziwa,

Ndama watengwe na ng’'ombe
wakubwa kwa miezi mitaty ya
mwanzo il kuwapa matunzo maaly-
mu kwa agli yao

NAMNA BORA YA UKAMUAN
WA MAZIWA

Np'ombe arsyekusudiva kukamy-
liwa maziwa aingizwe katiba whemu

aliwa amewekewa chakuls na maji
y bunywa whemu hiyo,

Kwa ajili ya usalama, ng'ombe

bamw gy miwili ya

nyurmna pamoja il asipige matebe aks-
muumiza mkamuagd

Ardaa vyombo na vila wf vya
bulamulis kama vile kikombe ndoo,
del, vilaa vya kupimia ubora wa
mariwa ru vismbaa vitstu safi vy-
cupe kwa ili ya kusaficha

Muiji safi ya vuguvugu yasndaliwe
kwa ajili ya kusafichis kiwele na dhy-
chui za ngombe kabla ya bubamubiva
mamnwa

Miamuag mazwa Larzng awe
tmaafl na mwenye mavazi anawe
mikono viewn kwa sabuni kbl
hapanza zoesi s ukamusi maziwa.

| CHUCHU ZA NG'OMBE

NAMNA SAHIHI YA KUKAMUA

Baacda ya bufanya vafi urachitagia,
weka ndo ya kukingia maziwa chini
ya kwele cha ngombe

Kamata dhaxiur kwa kiganja cha
mkono, uiminyeminye bila kuivata

ombe wa maziwa

] maafi, pima bl cha maziwa kibdo-
| pitikana na uyamimine batida vyam.
bo safi vya kuhifadhi kwa kuyachup
kwa kitambaa safi cheupe
Weka kumbukumbu za upaty-

kanaji wa maziwa kwa kila sihu na

s yanapokamuliwa katika daitas
maalumu la humbubuming

FAIDA ZA UFUGAJI WA

NG'OMBE WA MAZIWA:
Hutupatia mazwa kwa ajill ya ku-
rrywa na kupikia chad
Humpatia mhugi fetha kwa
kuneza maziwa

Hutupatia mazao ya maziwa kama
slagd na fibind

Hutupatia mbolea ya samadi kuto-
kara na kinyes dha ng'ombe
Hutupatia nyama na ngosl kuto-
hara na huschinga baadhi ya ng'ombe.

Andika KWELI kwa sen-
tensl zenye dhana sahihi na 51
kwa sentensl risizo na
dhana sahihi
Wakat wa kulamuliwa,
ng'ombe afungwe miguu ya
Chuchu za ng'ombe lazizma
pamefa baada ya
kasi ya ukamusii kuanza,

~ayominywammywa, bings masiwa

Maziwa yakitoka kwa ky.
chururiba kutoka kita dhudw in- |

hidogo katika kikombe uchunguse
hama dalili 2a Kyungl, dar au vie
visivyokuwa vya kawasds hatla
mariwa

Kupewa map safi na salama ya |
kutosha

Kusafisha mazingira na vyombo

na chakula

mx:gmmmmmm
chanjo, matibabu na kunyweshwa
dawa ya kudhibiti mimyoo

Kupewa majard ya kawaida sy b
pedckwa malishon wanapofikia umr
wa mbezi miwill

Ndama dume kuhasiwa ma ndama
jikee kubatwa chuch ra risda.

Iicthhinika hivyo, ngombe huyo
ni eygonwa atengwe na ng'ombe [
wengine na pata ushur wa daktan [

.t-umlusn

Ng'ombe mgonjwa shamuliwe
mwisho na manwa yake yasichang-
ANywe Na memgine

iwa maziwa i safi hayana
o, muming maziwa eliyoki
katika Ldombe kwenye ndoo ya
kukamislia na endelea na zoezi b k-
kamua maziwa

Basda yo kumaliza kani ya uka-

Ndama dune hubasiwa na pike
hukatwa dwchu 2a tiadas

Baada ya ngombe kuzas 0
hubammuliw, e

& mazivea

Jibu maswali yafustayo

Je nglombe wa
matiwa hulishwa chakula gain?
Ng'ombe ambaye maziwa yake
yana klyung hutanywaje?
Baxda ya kukamuliva, maziwa
huhfacthiw kwa namna gain?
Ndama atakaa na masa yake
kwa aiku ngapi basds ya kuza-
liwa?

Dalili z2pi zitajulisha ke ans-
taka kupandwa na dume

Alna gani 2a ng’ombe wa

- maziwa rinalas kubfsgwa batika

mazingiea ya joto?
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viwanda

seri-
NISEME hongera kwa !
kali mkoani Mwanza kwa

»kezaji wa viwanda vny'E
::;;Lkucl{akma au kl.lSiﬂdll\;‘l
nyama za ngombe, mbuzi,
kondoo, ambavyo vitaweza
kuwanufaisha wafugaji na
wananchi wengine wa Mkoa
wa Mwanza. _

Hatua hiyo siyo haba, ina-
toa fursa kubwa kwa vijana
na wananchi wengine kupa-
ta ajira viwandani, lakini im-
ewasaidia wafugaji kuwa na
soko la uhakika kwa kuuza
mifugo yao katika viwanda
hivyo. |

‘Peter Kasele, ni Ofisa Mifu-
go wa Mkoa Mwanza, aliye-

fafanua kuwapo ' viwanda.

hivyo, kuwa ni moja ya hatua
zenye tija mkoani hapa, ikiwa
viwanda hivyo vipo Katika
wilaya za Misungwi na Magu.
Anasema takwimu - za
idadi ya ngombe wa asili ka-
tika mkoa mzima ni milioni
1.154,174, ngombe wa kisasa
wako 5,433, mbuzi wa asili ni
565,570, mbuzi wa kisasa 712
na kondoo wako 133,677.

Hiyo ni kwa mujibu wa tak-
wimu za Sensa ya Watu na
Makazi ya Mwaka 2019/2020,
maana. yake ni hadi kufikia
sasa 2023, mifugo hiyo itaku-
wa imeongezeka zaidi idadi
yake,

Kutokana na kuwapo idadi
kubwa ya watu katika Jiji la
Mwanza, kwa siku wastani
wa ngombe 200 huchin-
jwa katika jiji hili na katika
halmashauri zake nane, pj
wastani wa ngombelQ0, hata
kufanya idadi yake kufikia
ngombe 300-wanaochinjwa
kwa mkoa mzima,

Pia, takwimu hizo zinase-

ma idadi ya mifugo yote in-

- ayochinjwa mkoani hubadi-

lika na kuongezeka siku za
sikukuu hata kufikia wastani
wa 500 kwa mkoa mzima,
vilevile mbuzi na kondoo
huchinjwa zaidi ya 100 kwa
siku, lakini siku za sikukuu
hufikia idadi ya 200.

Hivyo, wananchi wata-
faidika kupata nyama bora
kupitia viwandani kadhalika
mifugo aina ya ngombe wa
asili na kisasa wana faida
kubwa ya kupata maziwa.

Kimslﬁ:Iagl. serikali bado'ina

deni la kuhakikisha Mwanza -

kunajengwa kiwanda  cha
kutengeneza maziwa, badala
ya'kuwa na mifugo mingi isi-
yonafaida,

Tunahitaji wana Mwanza
kuiunga mkono serikali kwa
juhudi hizo ilizozifanya za
kuwekeza viwanda vya ny-
ama_ katika wilaya' hiz, ili
kuleta mabadiliko’ kiuchumi
na mapinduzi makubwa ya
kuongeza viwanda vingine
vya aina hiyo katika mkoa
wa Mwanza. Niseme, mifugo
hiyo pia ina faida nyinginezo
nyingi kama vile ngozi amba-
zo zinatakiwa kuwa na soko
la uhakika, nadhani ingepen-
deza sana kama serikali in-
geweza kufikia lengo 1a kuki-
fufua kiwanda cha ngozi cha
zamani kilichokufa ‘Mwanza
Tanneries',

Kiwanda hicho kilichopo
llemela jijini hapa, kinaweza
kurahisishia walugaji na wa-
nanchi, pia wafanyabiashara

wa zao hilo, kuuza bidhaa

hizo kiwandani hapo.
Serikali nayo imekuwa iki-

laja kukifufua, lakini inabaki .

na kitendawil hicho, kina-

ipongeza serikall KWawazo kuwexed
iy g vya mazao ya mifugo Mwanza

chosubiri kuteguliwa kwa
muda mrefu na huenda bado
inajipanga au  inaendelea
kumsaka mwekezaji ambaye
hajapatikana,

Kufufuliwa kiwanda hicho,
naamini kutaleta mafanikio
makubwa na ‘'mageuzi ya
kiuchumi, ambayo yanataki-
wa kuwa ya kisasa zaidi kwa
ajili ya kutengeneza bidhaa
za ngozi zitokanazo na mifu-
go yetu, katika kutengeneza
mabegi, mikanda, viatu,
pochi, waleti, mikoba na vitu
vingine vingi. :

Hapo ndiyo thamani ya zao
la ngozi itaongezeka, soko
litakuwepo la uhakika na
wananchi hususani maskini,
watafaidika kununua bidhaa
zao za nyumbani kwa bei.
nafuu, badala ya kununua
bidhaa zinazotoka nchi za
nje. _

Bidhaanyingizinagharama
kubwa kuzinunua, pia wana-
zonunua wananchi mas-
kini hazina ubora kudumu
utumiaji  wake,ikifahamika
kuwa viwanda vya ngozi vili-
vyopo nchini viko mikoa ya
Dar-es salaam, Morogoro na
Moshi-Kilimanjaro.

Kama serikali itaweza ku-
fufua kiwanda cha ‘Mwanza
Tanneries' itapunguza maka-
liyamaisha ya wananchi, wa-
naotumia bidhaa zitokanazo
Na malighafi za ngozi zina-
zoagizwa kutoka nje ya nchi,
kama vile Uganda, Kenya na
Bara Ulaya au kwingineko,
bei yake ikiwa kubwa na
hawezi kuimudy mwananchi
Wa maisha ya chinj, hivyo
tunawapongeza serikali -
fanya uwekezaji huo mkoani
Mwanza,



